Dabarar, daidai bayan kasancewa ɗaya daga cikin mahimman abubuwan ƙirƙira na kowane lokaci, kuma tana cikin mahimman sassa na kowane abin hawa.Gine-ginen motar motar ba a yawanci la'akari da zama mai rikitarwa idan aka kwatanta da sauran tsarin mota da sassa.Dukkanmu mun san cewa dabaran ta hada dabakida tayoyin mota.
Abin da wasu direbobi ba su gane ba, duk da haka, shine mahimmancin wasu sigogin dabaran.Fahimtar waɗannan zai sa ganowa da siyan sabbin ƙafafu cikin sauƙi.Ci gaba da karantawa don gano menene mafi mahimmancin fuskokin ginin ƙafafun da kuma dalilin da yasa suke da mahimmanci.
Akwai abubuwa guda hudu na asali da suka shafi gine-gine kuma ya kamata masu ababen hawan mota su sani.Sun hada da:
- Girman dabaran
- Tsarin Bolt
- Ƙaddamar da dabaran
- Ciwon tsakiya
Bari mu dubi waɗannan sigogi kuma, mu rushe su, mu bayyana yadda ƙafafun mota ke aiki.
Girman dabaran
Girman dabaran ya ƙunshi wasu sigogi biyu: faɗi da diamita.Faɗin yana nufin nisa tsakanin ɗaya da ɗayan kujerar katako.Diamita shine nisa tsakanin bangarorin biyu na dabaran da aka auna ta tsakiyar wurin dabaran.
Girman dabaran yana bayyana a cikin inci.Misali girman dabaran, to, zai iya zama 6.5 × 15.A wannan yanayin, nisa daga cikin dabaran shine inci 6.5 kuma diamita shine inci 15.Takalmin daidaitattun motocin mota suna yawanci tsakanin inch 14 da 19 a diamita.
Ƙaƙƙarfan ƙirar dabara
Tayoyin mota suna da ramukan ƙulli waɗanda yakamata su dace da ingarman abin hawa akan wuraren hawa.Kullum suna yin da'ira.Tsarin kusoshi yana nufin matsayar waɗannan ramukan hawa.
Yana bayyana a cikin irin wannan lamba zuwa girman dabaran.A wannan karon, lamba ta farko tana nufin ramukan hawa nawa ne kuma lamba ta biyu, wacce aka bayyana a cikin mm, sannan tana ba da faɗin wannan 'da'irar bolt'.
Misali, ƙirar ƙulla 5 × 110 tana da ramukan kusoshi 5, suna yin da'ira tare da diamita 110 mm.
Dole ne tsarin kullu ya dace da ƙirar da ke kan cibiyar axle.Wannan yana da mahimmanci saboda mahimman mota daban-daban suna da nau'ikan ƙamshi daban-daban da kuma tsarin ƙwararraki wanda motar mota samfurin ana iya shigar da rim ɗin da aka bayar.Don haka ya kamata ku tuna koyaushe yin amfani da ƙafafun tare da adadin ramukan da suka dace da diamita.
Ƙaddamar da dabaran
Ƙimar kashewa tana kwatanta nisa daga jirgin siminti na dabara zuwa jirgin sama mai hawa (inda bakin da cibiya ke haɗuwa).Ƙaddamar da dabaran yana nuna zurfin zurfin cikin motar da mahallin yake.Mafi girma diyya, da zurfin matsayi na dabaran ne.Wannan ƙima, kamar ƙirar ƙirar dabaran, ana bayyana shi a cikin millimeters.
Kashewa na iya zama tabbatacce ko mara kyau.Tabbatacce yana nufin cewa cibiya-hawan surface yana kusa da gefen waje na dabaran, sifili biya diyya ne lokacin da hawa saman yana cikin layi tare da layin tsakiya, yayin da a cikin yanayin rashin daidaituwa, yanayin hawan yana kusa da gefen ciki. dabaran.
Kashewa na iya zama ɗan rikitarwa don fahimta amma yana da kyau sanin cewa zaɓin ƙafafun tare da abin da aka bayar shima ya dogara ne akan gina rukunin motar motar, zaɓin direba, dabaran da aka zaɓa da girman taya da sauransu.
Misali, mota na iya ɗaukar duka 6.5 × 15 5 × 112 biya diyya 35 da 6.5 × 15 5 × 112 biya diyya 40, amma taya na farko (tare da diyya na 35) zai ba da tasirin babban nisa.
Ƙwallon ƙafar ƙafa
Tayoyin mota suna da rami a bayansa wanda ke daidaita dabaran akan cibiyar hawan motar.Gudun tsakiya yana nufin girman wannan rami.
Wurin tsakiyar wasu ƙafafun masana'anta ya yi daidai da cibiya don kiyaye ƙafafun a tsakiya yana rage girgiza.Daidaita daidai da cibiya, dabaran yana tsakiyar motar yayin da yake rage aikin goro.Ƙafafun da ke da madaidaicin tsakiya zuwa abin hawa inda aka ɗora su ana kiran su wheel-centric wheels.Lug-centric wheels, bi da bi, su ne waɗanda ke da tazara tsakanin tsakiyar rami na dabaran da cibiya.A wannan yanayin, aikin tsakiya yana yin ta ta hanyar ƙwayayen da aka dace da kyau.
Idan kuna la'akari da ƙafafun bayan kasuwa, yana da kyau a tuna cewa tsakiya a kan irin wannan dole ne ya zama daidai ko ya fi girma fiye da na cibiya, in ba haka ba ba za a iya hawa motar a kan motar ba.
Gabaɗaya, duk da haka, ƙwayar cibiyar ba ta da mahimmanci wajen tantance girman ƙafar ko gano sabbin ƙafafun don haka gaskiyar ita ce cewa ba lallai ne ku damu da shi ba a matsayin mai amfani da mota na yau da kullun.
Idan kun san girman dabaran, ƙirar ƙulla da gyaran dabaran kuma me yasa suke da mahimmanci a cikin abin hawa, za ku riga kun sami isasshen fahimtar fasaha don zaɓar ƙafafun da suka dace don motar ku.
Lokacin aikawa: Satumba 18-2021